ý kiến về việc cấp bản sao giấy tờ hộ tịch

Thứ hai - 09/09/2019 21:00

Đọc bằng audio

Kính gửi Sở Tư pháp

+Ngày 21/08/2019  em có đến bộ phận tiếp nhận và trả kết quả tại UBND Xã Thanh Điền có yêu cầu nhân viên tiếp nhận trong phòng làm cho em 10 tờ bản sao khai sinh.Đưa giấy hẹn kết quả ngày mai.

+Ngày 22/08/2019 em đến nhận kết quả và hỏi phí bao nhiêu, chị tiếp nhận nói 90.000đ(chín mươi ngàn), em hỏi lại một lần nữa vẫn nói 90.000đ(có 4 biên lai 20.000đ và 2 biên lai 5.000đ).

+theo quyết định 54/2016/QĐ-UBND về mức thu lệ phí là ở xã chỉ có:3.000đ/ 1 bản sao.

*Câu hỏi:

1.Nhân viên thu như vậy có đúng phí không, nếu đúng dựa vào đâu mà tính ra được 90.000đ?

2.Nếu nhân viên thu sai  không theo thực hiện quyết định 54/2016/QĐ-UBND về mức thu lệ phí là ở xã chỉ có: 3.000đ/ 1 bản sao hay có văn bản khác cho em được biết.vậy nhân viên tiếp nhận có cố tình thu phí sai và bị xử lý ra sao( nếu thu phí sai)?.Làm mất lòng tin của công dân đối với bộ phận tiếp nhận và trả kết quả của ubnd xã thanh điền.

Em xin kiến nghị lên UBND Tỉnh Tây Ninh xem xét để thu đúng phí theo chủ trương và chính sách pháp luật của Tỉnh và Bộ.

Trả lời:

Ngày 20/6/2018 UBND tỉnh Tây Ninh đã ban hành Quyết định số 20/2018/QĐ-UBND về việc bãi bỏ mức thu lệ phí quy định tại Quyết định số 54/2016/QĐ-UBND ngày 20/12/2016 về việc quy định mức thu, chế độ thu nộp lệ phí hộ tịch trên địa bàn tỉnh Tây Ninh và Quyết định số 49/2016/QĐ-UBND ngày 20/12/2016 về việc quy định mức thu, chế độ thu, nộp lệ phí đăng ký kinh doanh trên địa bàn tỉnh Tây Ninh. Theo đó tại Điều 1 của Quyết định số 20/2018/QĐ-UBND đã bãi bỏ mức thu lệ phí cấp bản sao hộ tịch quy định tại Điểm đ Khoản 1; Điểm e Khoản 2 và Khoản 3 Điều 1 của Quyết định số 54/2016/QĐ-UBND.

Do vậy, mức thu phí trích lục bản sao hộ tịch hiện nay không áp dụng theo Quyết định số 54/2016/QĐ-UBND như ý kiến của anh/chị mà được áp dụng theo Thông tư số 281/2016/TT-BTC ngày 14/11/2016 của Bộ Tài chính quy định về mức thu, chế độ thu, nộp, quản lý và sử dụng phí khai thác, sử dụng thông tin trong cơ sở dữ liệu hộ tịch, phí xác nhận có quốc tịch Việt Nam, phí xác nhận là người gốc Việt Nam, lệ phí quốc tịch. Theo Điều 4 Thông tư  281/2016/TT-BTC thì mức thu phí trích lục bản sao hộ tịch là 8.000đồng/bản sao trích lục.

Như vậy, nếu anh/chị trích lục 10 bản sao trích lục khai sinh thì mức phí phải nộp là 80.000 đồng. Nếu công chức tại Bộ phận tiếp nhận và trả kết quả của UBND xã thu 90.000đồng/10 bản sao trích lục hộ tịch như anh/chị phản ánh là chưa đúng (thu dư 10.000đ).

Kính gửi Sở Tư pháp

+Ngày 21/08/2019  em có đến bộ phận tiếp nhận và trả kết quả tại UBND Xã Thanh Điền có yêu cầu nhân viên tiếp nhận trong phòng làm cho em 10 tờ bản sao khai sinh.Đưa giấy hẹn kết quả ngày mai.

+Ngày 22/08/2019 em đến nhận kết quả và hỏi phí bao nhiêu, chị tiếp nhận nói 90.000đ(chín mươi ngàn), em hỏi lại một lần nữa vẫn nói 90.000đ(có 4 biên lai 20.000đ và 2 biên lai 5.000đ).

+theo quyết định 54/2016/QĐ-UBND về mức thu lệ phí là ở xã chỉ có:3.000đ/ 1 bản sao.

*Câu hỏi:

1.Nhân viên thu như vậy có đúng phí không, nếu đúng dựa vào đâu mà tính ra được 90.000đ?

2.Nếu nhân viên thu sai  không theo thực hiện quyết định 54/2016/QĐ-UBND về mức thu lệ phí là ở xã chỉ có: 3.000đ/ 1 bản sao hay có văn bản khác cho em được biết.vậy nhân viên tiếp nhận có cố tình thu phí sai và bị xử lý ra sao( nếu thu phí sai)?.Làm mất lòng tin của công dân đối với bộ phận tiếp nhận và trả kết quả của ubnd xã thanh điền.

Em xin kiến nghị lên UBND Tỉnh Tây Ninh xem xét để thu đúng phí theo chủ trương và chính sách pháp luật của Tỉnh và Bộ.

Trả lời:

Ngày 20/6/2018 UBND tỉnh Tây Ninh đã ban hành Quyết định số 20/2018/QĐ-UBND về việc bãi bỏ mức thu lệ phí quy định tại Quyết định số 54/2016/QĐ-UBND ngày 20/12/2016 về việc quy định mức thu, chế độ thu nộp lệ phí hộ tịch trên địa bàn tỉnh Tây Ninh và Quyết định số 49/2016/QĐ-UBND ngày 20/12/2016 về việc quy định mức thu, chế độ thu, nộp lệ phí đăng ký kinh doanh trên địa bàn tỉnh Tây Ninh. Theo đó tại Điều 1 của Quyết định số 20/2018/QĐ-UBND đã bãi bỏ mức thu lệ phí cấp bản sao hộ tịch quy định tại Điểm đ Khoản 1; Điểm e Khoản 2 và Khoản 3 Điều 1 của Quyết định số 54/2016/QĐ-UBND.

Do vậy, mức thu phí trích lục bản sao hộ tịch hiện nay không áp dụng theo Quyết định số 54/2016/QĐ-UBND như ý kiến của anh/chị mà được áp dụng theo Thông tư số 281/2016/TT-BTC ngày 14/11/2016 của Bộ Tài chính quy định về mức thu, chế độ thu, nộp, quản lý và sử dụng phí khai thác, sử dụng thông tin trong cơ sở dữ liệu hộ tịch, phí xác nhận có quốc tịch Việt Nam, phí xác nhận là người gốc Việt Nam, lệ phí quốc tịch. Theo Điều 4 Thông tư  281/2016/TT-BTC thì mức thu phí trích lục bản sao hộ tịch là 8.000đồng/bản sao trích lục.

Như vậy, nếu anh/chị trích lục 10 bản sao trích lục khai sinh thì mức phí phải nộp là 80.000 đồng. Nếu công chức tại Bộ phận tiếp nhận và trả kết quả của UBND xã thu 90.000đồng/10 bản sao trích lục hộ tịch như anh/chị phản ánh là chưa đúng (thu dư 10.000đ).

  Ý kiến bạn đọc

Thống kê truy cập
  • Đang truy cập18
  • Máy chủ tìm kiếm6
  • Khách viếng thăm12
  • Hôm nay2,144
  • Tháng hiện tại100,935
  • Tổng lượt truy cập1,702,566
Văn bản pháp luật 1
Học tập và làm theo lời bác
Văn bản pháp luật
Tài liệu xúc tiến đầu tư
Công khai tài chính
Văn bản pháp luật
Công báo tây ninh
Chung tay cải cách hành chính
Thư điện tử
trung tam tro giup phap ly
Đảng bộ tỉnh Tây Ninh
Theo dõi thi hành pháp luật
Hoi dap truc tuyen
Liên kết Website
Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây